இடதுசாரி கம்யூனிஸ்ட் சீனாவின் அறிவுரையை ஏற்குமா?

சீனாவின் தலைநகர் பெய்ஜிங்கில் நடைபெற்ற சீனாவில் மத விவகாகரங்கள் தொடர்பான தேசிய மாநாட்டில், சீனாவின் அதிபர் ஷி ஜின்பிங் , மத நடவடிக்கைகள் சட்ட ஒழுங்கு விதிமுறைகளுக்கு உட்பட்டு இருக்க வேண்டும். குடிமக்களின் ஆரோக்கியத்தைக் கெடுக்கக் கூடாது, கல்வி , நீதி, நிர்வாக விவகாரங்கள் மற்றும் சமூக வாழக்கையில் தலையிடக் கூடாது என்றார். இந்தியாவில் சிறுபான்மையினர் என்ற போர்வையில் நடக்கும் தேச விரோத, நாட்டின் பாதுகாப்பிற்கு அச்சுறுத்தலான செயல்பாடுகளை ஆதரிக்கும் இடதுசாரி கம்யூனிஸ்ட்கள் சீன அதிபர் ஜி ஜின்பிங்கின் அறிவுரையை ஏற்பார்களா அல்லது சீன அதிபர் இவர்களுக்கு புத்திமதி கூறுவாரா என்பது தெரியவில்லை. உண்மையில் சீன அதிபரின் போதனைக்கு காரணம் , உய்கார் முஸ்லீம்களின் செயல்பாடுகளே என்பது பலருக்கும் தெரிந்தும் தெரியாத உண்மையாகும்.

ஆனால் இடதுசாரிகள் பல ஆண்டுகள் ஆட்சியிலிருந்த கேரளா, மேற்கு வங்கம், திரிபுரா வில் சிறுபான்மையினருடன் இணைந்து நடத்திய திருவிளையாடல்கள் , இடதுசாரிகளின் உண்மையான முகத்தை வெளி உலகிற்கு காட்டும். மதசார்பற்ற தன்மை என்ற ஒன்றை மட்டுமே வைத்துக் கொண்டு, பெரும்பாண்மை சமூகத்திற்கு எதிரான செயல்பாடுகளை நேரிடடையாகவும், மறைமுகமாகவும் ஆதரித்தவர்கள். ஆகவே உய்கார் முஸ்லீம்களுக்கு அறிவுரை கூறும் சீன அதிபர் இந்திய காம்ரேட்டுகளுக்கு அறிவுரை கூறினால் நலமாக இருக்கும்.

சீனாவும் கூட உய்கர் முஸ்லீம்களுக்கு கண்மூடித்தனமாக தாக்குதல்களை நடத்தி விட்டு தான் அறிவுரை கூற முற்பட்டுள்ளது. பிராந்தியத்தில் பிரிவினைவாதம் மற்றும் இஸ்லாமிய போர்க்குணத்தை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு அதன் “மறு கல்வி” முகாம்கள் இருப்பதாகக் சீனா கூறுகிறது. உய்குர்களை கட்டாய தொழிலாளர்களாகப் பயன்படுத்துகிறார்கள் என்பதற்கும், பெண்கள் வலுக்கட்டாயமாக கருத்தடை செய்யப்பட்டதற்கும் ஆதாரங்கள் உள்ளன. சில முன்னாள் முகாம் கைதிகள் தாங்கள் சித்திரவதை செய்யப்பட்டதாகவும் பாலியல் துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்டதாகவும் சீனா மீது குற்றம் சாட்டியுள்ளனர்.

சின்ஜியாங்கில் சுமார் 12 மில்லியன் உய்குர்கள், பெரும்பாலும் முஸ்லீம்கள் வாழ்கின்றனர், இது அதிகாரப்பூர்வமாக சின்ஜியாங் உய்குர் தன்னாட்சிப் பகுதி (XUAR) என்று அழைக்கப்படுகிறது.

சமீபத்திய காலங்களில் ஹன் சீனர்களின் (சீனாவின் பெரும்பான்மை இனத்தவர்கள்) சின்ஜியாங்கிற்கு பெருமளவில் இடம்பெயர்வதைக் ஊக்குவித்த சீனா அரசு, அங்குள்ள சிறுபான்மை மக்களை நீர்த்துப்போகச் செய்ய அரசால் திட்டமிடப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

சீனா முஸ்லிம் மத பிரமுகர்களை குறிவைத்து அப்பகுதியில் மத வழிபாட்டு முறைகளை தடை செய்ததாகவும், மசூதிகள் மற்றும் கல்லறைகளை அழித்ததாகவும் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது .

உய்குர் குழுவின் கலாச்சாரம் அழிக்கப்படும் அபாயத்தில் இருப்பதாக உய்குர் ஆர்வலர்கள் அஞ்சுகின்றனர்.

இத்தனை அட்டூழியங்களையும் செய்து விட்டு சீனா , மத நடவடிக்கைகள் சட்ட ஒழுங்கு விதிமுறைகளுக்கு உட்பட்டு இருக்க வேண்டும். குடிமக்களின் ஆரோக்கியத்தைக் கெடுக்கக் கூடாது, கல்வி , நீதி, நிர்வாக விவகாரங்கள் மற்றும் சமூக வாழக்கையில் தலையிடக் கூடாது என உபதேசம் செய்கிறது. இந்த உபதேசம் இந்திய கம்யூனிஸ்டுகளுக்கு பொருந்துமா என தெரியவில்லை. ஏன் என்றால், இந்திய காம்ரேட்டுகள் முஸ்லீம் தீவிரவாதிகளையும், பிரிவினைவாதிகளையும் முழுமையாக ஆதரித்து வந்துள்ளது. அது பற்றிய உண்மையை புரிந்து கொள்ள வேண்டும்.

இந்தியாவில் கம்யூனிஸ்டுகளுக்கும் இஸ்லாமியர்களுக்கும் இடையே ஒற்றுமை அல்லது கூட்டணி அமைக்கும் முயற்சி ஒன்றும் புதிதல்ல. 1939 ஆம் ஆண்டில், இந்திய கம்யூனிஸ்ட் கட்சி (சிபிஐ) சுருக்கமாக சிபிஐயின் செயலாளராக இருந்த கம்யூனிஸ்ட் தலைவரான கங்காதர் அதிகாரி எழுதிய ‘பாகிஸ்தான் மற்றும் தேசிய ஒற்றுமை’ என்ற கட்டுரையின் அடிப்படையில் ஒரு தீர்மானத்தை நிறைவேற்றியது. முஸ்லிம் லீக்கின் பாக்கிஸ்தானின் கோரிக்கையை ஆதரிப்பது மட்டுமல்லாமல், அதை ஆதரிக்கும் சிபிஐயின் விருப்பத்தையும் இது காட்டுகிறது. பிரிவினையுடன் சுதந்திரம் வந்தது, இஸ்லாமிய பாகிஸ்தானில் கம்யூனிஸ்ட் கட்சிகளுக்கோ, சித்தாந்தங்களுக்கோ அதிக இடமில்லை. என்பது தெரிந்தும் இன்னும் பாகிஸ்தான் ஆதரவு தரும் கட்சியாக காட்சி அளிக்கிறது.

இந்தியாவில் கம்யூனிஸ்டுகள் ஒரு பெரிய சக்தியாக நீடித்தது ஜவஹர்லால் நேரு அவர்கள் கல்வித்துறையை மட்டுமல்ல, ஊடகங்கள் மற்றும் பிற முக்கியமான கருத்துகளை உருவாக்கும் நிறுவனங்களையும் ஏகபோகமாக்குவதில் அவர்களுக்கு ஆதரவளித்தார். கம்யூனிஸ்டுகளுக்கு முதலாளித்துவ தேசியவாதமாகவும், தீவிர இஸ்லாமியவாதிகளுக்கு இந்துக்களின் மத தேசியவாதமாகவும் இருந்த இந்திய தேசியத்தை இருவரும் சமமாக எதிர்த்தனர். இந்தியாவில் சில மாநிலங்களில் முஸ்லிம்கள் பெரும்பான்மையான மக்கள்தொகையில் இருப்பதால் தேர்தல் களத்தில் வெற்றி பெற முஸ்லீம்களின் தேச விரோத செயல்பாடுகளை ஆதரிக்கின்ற கம்யூனிஸ்ட்கள் ஜி ஜின்பிங்கிள் சமூக வாழ்கையில் தலையிடக் கூடாது என கூறியதற்கு மாறாக செயல்படுகிறார்கள்.

மற்ற மாநிலங்களோடு ஒப்பிடும் போது, ​​கேரளா மாநிலம் சோதிக்கப்படும் களம் என்று சொல்லலாம், ஏனென்றால் முதலில், கேரளாவில் கம்யூனிஸ்டுகளும் இஸ்லாமியர்களும் பலமாக உள்ளனர், அங்கு அவர்களின் இருப்பு மாநிலத்தில் அரசியல் வன்முறை கலாச்சாரத்தை கொண்டு வந்தது. இங்கு தோராயமாக ஒவ்வொரு மூன்றாவது வீட்டிலும் ஒருவர் வளைகுடாவில் பணிபுரிகிறார் மற்றும் அனுப்பும் பணம் கேரளாவின் மொத்த மாநில உள்நாட்டு உற்பத்தியில் கிட்டத்தட்ட 35 சதவீதமாக உள்ளது. தொழில்துறை அடிப்படை குறைவாக இருந்தாலும், வளர்ந்த நாடுகளுக்கு இணையாக இருக்கும் மாநிலத்தின் மனித வளர்ச்சியில் பணம் அனுப்புதல் முக்கிய பங்கு வகித்தது. ஆனால் பணம் அனுப்பும் போது பணத்துடன் இஸ்லாமிய தீவிர சிந்தனைகளும் வந்தன. இந்த செயல்பாடு குடிமக்களின் ஆரோக்கியத்தை கெடுக்கிறது என்பது உண்மையாகும்.

கம்யூனிஸ்டுகள் வளர்ந்து வரும் மத அடிப்படைவாதத்தை எதிர்த்திருக்க வேண்டும், ஆனால் அவர்கள் வேண்டுமென்றே அமைதியாக இருப்பது மட்டுமல்லாமல், RSS காரர்களால் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தப்படும் தேசியவாத சக்திகளுக்கு எதிரான அவர்களின் பொதுவான போராட்டத்தில் வகுப்புவாத அமைப்புகளுடன் கூட்டணியை உருவாக்கத் தேர்ந்தெடுத்தனர். அதன் விளைவு, ஒரு காலத்தில் அமைதியான கடவுளின் சொந்த நாடு, இன்று அரசியல் வன்முறையில் மட்டுமல்ல, IS ஆட்சேர்ப்பு எண்ணிக்கையிலும் முதலிடத்தில் உள்ளது.

தற்போது கேரளத்தில் ஆட்சியிலிருப்பவர்கள் இடதுசாரிகள், இவர்களின் ஆட்சியில் தான் லவ் ஜிகாத் என்ற ஒரு புதிய செயல்பாடு உருவாகியுள்ளது. இதற்கு பலியானவர்கள் பெரும்பான்மையான இந்து சமுதாய பெண்களும், தற்போது கிறிஸ்துவ பெண்களும் குறி வைத்து தாக்கப்படுகிறார்கள். ஆனால் இந்த தாக்குதளை கண்டு கொள்ளாமல் இருப்பவர்கள் இடதுசாரிகள். ஒரு காலத்தில் கோவை குண்டு வெடிப்பின் சூத்திரதாரியான அப்துல் நாசர் மதானியை கோவை சிறையில் சந்தித்தவர்கள், மதானிக்கு அனைத்து வசதிகளையும் செய்து கொடுத்தவர்கள் இடதுசாரிகள்.

நடாலி டெசிமர், தி டிப்ளமேட்டில் ‘இந்தியாவும் இஸ்லாமிய அரசுக்கு எதிரான போராட்டமும்’ என்ற தலைப்பில் எழுதிய கட்டுரையில், “கேரளா IS ஆட்சேர்ப்புக்கு ஒரு முக்கிய இடமாக இருக்கலாம், ஏனெனில் சில சுய-தீவிரவாதிகள், IS இல் சேர்ந்து ஈராக், சிரியாவுக்குச் சென்றனர். அல்லது ஆப்கானிஸ்தான் கேரளாவிற்கு திரும்பி மற்றவர்களை வேலைக்கு அமர்த்தியுள்ளது. கூடுதலாக, இந்தியன் முஜாஹிதீன் (IM), உள்நாட்டில் வளர்ந்த இந்திய பயங்கரவாதக் குழு, கேரளாவில் வலுவான இருப்பைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் அறியப்பட்ட IM தீவிரவாதி, முகமது சஜித், சிரியாவில் கொல்லப்பட்ட பிறகு, IS க்கும் இந்தியன் முஜாஹிதீனுக்கும் இடையிலான தொடர்புகள் தெளிவாகின்றன. மற்றொரு தீவிர இஸ்லாமிய அமைப்பான IM மற்றும் இந்திய மாணவர்களின் இஸ்லாமிய இயக்கம் (SIMI) ஆகிய இரண்டும் வலுவான இருப்புடன் ஏற்கனவே தீவிரவாதிகளாக இருக்கும் இளைஞர்களை IS-ஐ நோக்கித் தள்ள அல்லது நேரடி ஆட்சேர்ப்பு தளங்களாக செயல்பட உதவும்.

கடந்த ஆண்டு கேரளாவில் நடைபெறும் உள்ளாட்சித் தேர்தலில் முஸ்லிம் அரசியல் கட்சிகளின் வெற்றி முக்கிய அம்சமாகும். முஸ்லீம் லீக் மாநிலத்தின் அரசியல் அரங்கில் பல தசாப்தங்களாக காங்கிரஸ் தலைமையிலான UDF இன் ஒரு பகுதியாக இருந்து வரும் நிலையில், இந்த ஆண்டு மற்ற இரண்டு முஸ்லீம் அமைப்புகளும் மாநிலத்தில் காலடி எடுத்து வைத்துள்ளன.

PFI இன் அரசியல் பிரிவான சோஷியல் டெமாக்ரடிக் பார்ட்டி ஆஃப் இந்தியா (SDPI), உள்ளாட்சித் தேர்தலில் 100 இடங்கள் வரை வெற்றி பெற்று அதன் மிக உயர்ந்த செயல்பாட்டின் மூலம் கிட்டத்தட்ட அனைவரையும் ஆச்சரியத்தில் ஆழ்த்தியுள்ளது. முந்தைய தேர்தலில் அக்கட்சி மோசமாக செயல்பட்டாலும், இந்த ஆண்டு அது அதிக அளவில் முன்னிலையில் இல்லாத பகுதிகளில் பெரும் வெற்றியைப் பெற்றது. உத்தியோகபூர்வ LDF ஆதாரங்கள் அத்தகைய கூற்றுக்களை மறுக்கின்றன என்றாலும், பல மாநிலங்களில் ஆளும் இடது முன்னணியுடன் அது ஒரு மறைமுகமான புரிந்துணர்வைக் கொண்டிருந்ததாக சில அரசியல் ஆய்வாளர்கள் நம்புகின்றனர்.

ஜமாத்-இ-இஸ்லாமியின் வெல்ஃபேர் பார்ட்டி ஆஃப் இந்தியாவும் எதிர்பார்த்ததை விட சிறப்பாக செயல்பட்டு, உள்ளாட்சித் தேர்தலில் சுமார் 65 இடங்களைக் கைப்பற்றியுள்ளது. வெல்ஃபேர் கட்சி ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக மாநிலத் தேர்தலில் போராடி வந்தாலும், அது முதல்முறையாக உண்மையான வெற்றியைச் சுவைத்து, கேரள அரசியலில் தீவிர வீரராக உருவெடுத்துள்ளது. எவ்வாறாயினும், அதன் செயல்பாட்டிற்கான பெருமை, ஆய்வாளர்களின் கூற்றுப்படி, காங்கிரஸ் தலைமையிலான UDF உடன் அதன் கூட்டணிக்கு செல்ல வேண்டும். WPI யின் மடியில் இருப்பது, WPI உடனான ஒரு மறைமுகமான புரிதல் இல்லாமல் இழந்திருக்கும் இரண்டு நகராட்சிகளை UDF தக்க வைத்துக் கொள்ள உதவும் என்று நம்புவதற்கு காரணங்கள் உள்ளன.

WPI உடனான UDF இன் கூட்டணி, கோழிக்கோடு மற்றும் மலப்புரம் உள்ளிட்ட சில முக்கியமான பகுதிகளில், கணிசமான முஸ்லீம் மக்கள்தொகை கொண்ட பகுதிகளில், LDF ஐ தோற்கடிக்க UDF க்கு வெளிப்படையாக உதவியது. ஜமாத்-இ-இஸ்லாமியின் அரசியல் பிரிவும் மாநிலத்தின் பிற பகுதிகளில் UDF-க்கு உதவி செய்துள்ளது. மலப்புரம் மாவட்டத்தில் கூடிலங்கடி மற்றும் அங்காடிப்புரம் உள்ளிட்ட இரண்டு கிராம பஞ்சாயத்துகளும், WPI உடனான கூட்டணியால் UDF வெற்றி பெற்றுள்ளது. கூட்டிலங்கடி மற்றும் அங்காடிபுரத்தில் முறையே வெல்ஃபேர் பார்ட்டி ஆஃப் இந்தியா மூன்று வார்டுகளையும் ஒரு வார்டிலும் வெற்றி பெற்றுள்ளதாக சமீபத்திய தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன. இதுவும் UDFக்கு

வெல்ஃபேர் பார்ட்டியின் தலைமையானது, வளர்ந்து வரும் அமைப்பின் செயல்திறனைப் பற்றி ஆர்வமாக உள்ளது மற்றும் வெல்ஃபேர் பார்ட்டி ஆஃப் இந்தியா உடனான கூட்டணியின் காரணமாக, UDF தனது பலத்தை முதன்மையாக வைத்திருக்க முடிந்தது என்று கூறுகின்றனர். ஹமீத் வாணியம்பலம், WPI, மாநிலத் தலைவர், நியூ இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் கூறியது: “நாங்கள் மாநிலம் முழுவதும் 65 வார்டுகளில் வெற்றி பெற்றுள்ளோம்… எங்கள் முக்கிய பகுதிகளில் WPI உடனான கூட்டணியால் UDF பயனடைந்துள்ளது”. இந்த கூட்டணி மாநிலத்தின் வளர்ச்சியை விட, வன்முறைக்கே வித்திட்டது. இதை குறிப்பிட்டு ஜி ஜின்பிங் குறிப்பிட்டுள்ளதை இடதுசாரிகள் கவனிப்பார்களா என்பது தெரியவில்லை.

அசாதுதீன் ஒவைசியின் அகில இந்திய மஜ்லிஸ் இத்தேஹாதுல் முஸ்லிமீன் கேரளாவில் தேர்தலில் போட்டியிடவில்லை என்றாலும், உள்ளாட்சித் தேர்தலில் மற்ற இரண்டு முஸ்லிம் கட்சிகள் சிறப்பாகச் செயல்பட்டது முஸ்லிம்களிடையே அரசியல் கட்சி அல்லது கட்சிகள் தேவை என்ற மற்றொரு சுற்றுப் பேச்சுக்கு வழிவகுத்தது. சொந்தம். ஆனால் டெல்லி ஜவஹர்லால் நேரு பல்கலைக்கழகத்தின் முன்னாள் சமூகவியல் பேராசிரியரான பேராசிரியர் இம்தியாஸ் அகமது, மற்ற இந்திய மாநிலங்களுடன் ஒப்பிடும்போது கேரளா முற்றிலும் வேறுபட்டது என்று நினைக்கிறார். “மக்கள்தொகை விநியோகத்தில் கேரளா தனித்துவமானது. கேரளா மாதிரி இந்தியா முழுவதும் வேலை செய்ய முடியாது. மற்றும் உள்ளாட்சி தேர்தல் வேறு. முஸ்லீம் கட்சி ஒரு பின்னடைவை உருவாக்கும், அதில் இருந்து அவர்கள் கீறப்படாமல் தப்பிக்க முடியாது, ”என்று அவர் நிபந்தனை விதிக்கிறார்.

முஸ்லிம்கள் தமக்கென தனி அரசியல் கட்சிகள் என்ற கனவை கைவிட வேண்டும் எனவும் அவர் மேலும் தெரிவித்துள்ளார். “முஸ்லிம்கள் தங்கள் முஸ்லிம் கட்சி கனவை எவ்வளவு சீக்கிரம் கைவிடுகிறாரோ, அது அவர்களுக்கு நல்லது. அவர்கள் இந்தியாவில் தங்கள் எதிர்காலத்தைப் பற்றி கவலைப்படுகிறார்கள் என்றால் அதுதான். பின்னடைவு வந்தவுடன் அவை அடித்துச் செல்லப்படும். அவர்கள் எதிர்காலத்தைப் பற்றிக் கவலைப்படாமல் இருப்பதுதான் பரிதாபம்,” என்று பேராசிரியர் அஹ்மத் கூறுகிறார்.

தென் மாநிலத்தில் முஸ்லிம் அரசியல் கட்சிகள் புதிய நிகழ்வுகள் அல்ல. இந்திய யூனியன் முஸ்லிம் லீக் கேரள அரசியலில் முக்கிய பங்காற்றி வருகிறது. தற்போது, ​​லோக்சபாவில் மூன்று நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களையும், ராஜ்யசபாவில் ஒரு இடத்தையும், 140 எம்எல்ஏக்கள் கொண்ட சட்டசபையில் 18 சட்டமன்ற உறுப்பினர்களையும் கொண்டுள்ளது.

கேரள அரசியலில் முஸ்லிம் லீக்கின் பங்கு பற்றிப் பேசுகையில், எஸ்.கே.கோஷ், ‘இந்தியாவில் முஸ்லீம் அரசியல்’ என்ற தனது நூலில், “கேரளாவில், இந்திய யூனியன் முஸ்லிம் லீக் கூட்டணி முன்னணிகளில் ஒரு தீர்க்கமான காரணியாக உள்ளது; அது கூட்டணி அரசாங்கங்களின் வாழ்க்கைக்கு திறவுகோலாக உள்ளது. 1957ல் கம்யூனிஸ்டுகளுக்கு எதிரான போராட்டத்தில் காங்கிரஸுடன் இணைந்து முன்னணியில் இருந்தது. ஆனால் 1962ல் இருந்து காங்கிரஸ் மற்றும் ஐயுஎம்எல் இடையேயான உறவுகள் மோசமடையத் தொடங்கின. ஐ.யு.எம்., 1967-ல் படிப்படியாக மார்க்சிஸ்ட் முகாமுக்குச் சென்று மார்க்சிஸ்ட் கூட்டணி அமைச்சுப் பதவியைப் பெற்றது. அவர்களின் சேவைகளுக்கு நன்றி தெரிவிக்கும் வகையில், 1968 ஆம் ஆண்டு CPI (M) அவர்களுக்காக தனி முஸ்லிம் மாவட்டத்தை – மலப்புரம் – உருவாக்கியது.

1969 ஆம் ஆண்டில், ஐயுஎம்எல் மற்றும் சிபிஐ(எம்) இடையேயான உறவுகள் மோசமடைந்தன, அதைத் தொடர்ந்து ஏற்பட்ட உடைவில், ஐயுஎம்எல் காங்கிரஸ் தலைமையிலான யுடிஎஃப் அமைச்சரவையில் பாதுகாப்பான நிலையைக் கண்டது. 1979 இல், காங்கிரஸ் (ஐ) மற்றும் காங்கிரஸ் (யு) ஆதரவுடன் ஐயுஎம்எல் தலைவர் சிஎச் முகமது கோயா தலைமையில் ஒரு அமைச்சகம் உருவாக்கப்பட்டது. அடுத்த ஆண்டு, IUML காங்கிரஸ் (I) தலைமையிலான UDF அமைச்சகத்தை ஆதரித்தது. மேலும் 1982ல் 12 கட்சிகள் அடங்கிய UDF அமைச்சகத்தில் IUML முக்கிய பங்காளியாக ஆனது.

கேரளாவில் இஸ்லாமியர்களுக்கும், கிறிஸ்தவர்களுக்கும் இடையே நடந்த வன்முறைச் செய்திகள் பற்றிய விவரங்கள் மிகக் குறைவாகவே உள்ளன. இந்த மோதல்கள் மீனவ கிராமங்களுக்கு இடையே நடப்பதாக தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன கடந்த இரண்டு தசாப்தங்களாக கேரளா கடற்கரையோரம் அவ்வப்போது சில கிராமங்களில் மோதல்கள் நடக்கின்றன. இந்த மோதல்கள் லத்தீன் கத்தோலிக்க மற்றும் முஸ்லீம் கிராமங்களை உள்ளடக்கிய பகுதிகளில் நடந்தன. 1995 இல் விழிஞ்சம் மற்றும் 2004 மற்றும் 2005 இல் பூவார். மேற்படி பகுதிகளில் நடந்த மோதல் சம்பந்தமான அறிக்கைகள் எந்த அளவிற்கு வேறுபடுகின்றன என்பதும், வகுப்புவாத வெறுப்பு மற்றும்/அல்லது வாழ்வாதார தகராறுகள் (நிலம், மீன்பிடி பகுதி, மீன்பிடி முறைகள் அல்லது பிற வாழ்வாதார வளங்கள்) இத்தகைய பிரச்சனைகளுக்குக் காரணமாகக் காட்டப்படுகின்றன.

இதற்கான சம்பவங்கள் அதே சமயத்தைச் சேர்ந்த மீனவர்களுக்கிடையேயான மோதல்களையும் பார்த்ததாகக் கூறப்படுகிறது; 2002ல் அஞ்சுதெங்குவில் லத்தீன் கத்தோலிக்க மீனவர்கள் மோதிக்கொண்டது போன்றது. தி கேரள மீனவர்களுக்கு இடையே நடந்த மிக முக்கியமான வன்முறை வெடித்தது. நீதி மன்றங்களிலும், பொது வெளியிலும் விவாதிக்கக்கூடிய வகையில், 2002 மற்றும் 2003 இன் மராட் வன்முறை நடந்தது. மராட் வன்முறையின் காரணமாக அண்டை நாடுகளுக்கு இடையே மோதல்களைக் உருவாக்கியது. இந்த வன்முறையின் மூலம் முஸ்லிம் மற்றும் இந்து கிராமங்கள் மற்றும் பல கொலைகள். மாரட்டில் நடந்த சம்பவங்கள் பெரியதாக மாறியது.

. மாரட்டில் நடந்த வன்முறை அமைதியாக இருந்த கேரளா வன்முறை கேரளாவாக மாற்றப்படுவதாக ஊடகங்களில் ஊகங்கள் வந்தன வகுப்புரீதியாக பிளவுபட்ட மாநிலம். மிக சமீபத்தில் 2005 இல் ஒரு முஸ்லீம் மீனவ கிராமத்தின் மீது தாக்குதல் பூவாரில் உள்ள அண்டை கிறிஸ்தவர்கள் இதேபோன்ற கவலையை வெளிப்படுத்தவில்லை என்றாலும் வி.எஸ். அச்சுதானந்தன், இந்திய கம்யூனிஸ்ட் கட்சி – மார்க்சிஸ்ட் (சிபிஐ-எம்) தலைவர் வன்முறையின் போது கேரள மாநில எதிர்க்கட்சிகள், “அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தியதாகக் கூறப்படுகிறது பூவார் கலவரம் வகுப்புவாதமாக மாறுவதைத் தடுக்க அவசர நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கை வைக்கப்பட்டாலும், உரிய நடவடிக்கை எடுக்கப்படவில்லை. இடதுசாரிகள் கிறிஸ்துவ மற்றும் முஸ்லீம் வாக்குகளை இழக்க விரும்பவில்லை எனவே உரிய நடவடிக்கை எடுக்க முன் வரவில்லை. இந்த செயல்பாடு சீன அதிபர் ஜி ஜின்பிங்கின் கருத்துக்கு மாறாக நடக்கிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published.